1. This site uses cookies. By continuing to use this site, you are agreeing to our use of cookies. Tìm hiểu thêm.

35 plugin làm website WordPress bạn chậm như rùa

Thảo luận trong 'Thủ thuật Wordpress' bắt đầu bởi Nguyễn Nghệ, 22/10/17.

Lượt xem: 266

1. Nguyễn Nghệ

Nguyễn Nghệ Guest

Bạn nên né tránh 35 plugin sau đây để không làm cho website mình trở nên load ì ạch.
    Một số plugin gây ra tình trạng CPU quá tải của Host phải kể đến như là: bác cáo tình trạng live traffic, kiểm tra link gãy khi bạn chạy scan để quét các loại link gãy, các loại plugin thu thập số liệu thống kê để gửi báo cáo về email (Jetpack).... Bạn có thể cài đặt ngay WP Disable để tắt các plugin, cũng như các tính năng (Emojis, Gravatars, heartbeat API, v.v ...) không cần thiết mà bạn không sử dụng nó trong Wordpress.

Dưới đây là 35 thủ phạm plugin làm chậm và chiếm tài nguyên HOSTING của website wordpress nhất.
    Hãy tối ưu lại website bằng cách tắt bớt những plugin không cần thiết hoặc thay thế bằng 1 giải pháp khác tốt hơn mà không phải cài plugin.
    Một số gợi ý mình đưa ra để tối ưu website của bạn như sau:
    1. Lưu ý tránh sử dụng 2 plugin cùng 1 chức năng
    Ví dụ: Plugin Yoast SEO đã có phần hỗ trợ tạo sitemap rồi thì bạn không nên cài thêm Google XML Sitemaps
    Ngoài ra Google Analytic cũng là 1 plugin khá tuyệt vời để thay thế cho Jetpack với vô số các tùy chỉnh nâng cao, giúp website bạn load một cách chậm rãi....
    2. Tắt các cài đặt, tùy chỉnh mở rộng không cần thiết của wordpress đi
    WP Disable cho phép bạn vô hiệu hóa các cài đặt trong WordPress, với plugin này bạn có thể tắt và vô hiệu hóa mọi thứ trên wordpress, xóa các bình luận Spam nhanh chống, tối ưu Google Maps xuất hiện trên trang, cải thiện thời gian tải trang.....
    WP-Disable-Tags-Settings.png WP-Disable-Admin-Settings.png
    3. Xác định chính xác kẻ làm website bạn chậm ì ạch với AWStats
    AWStats là một công cụ tích hợp sẵn hầu hết trong các Hosting sử dụng trình quản lý cPanels, AWStats cung cấp số liệu thống kê về việc sử dụng CPU, ngoài ra nó còn cho bạn biết mọi thứ như một số chương trình, hình ảnh, tệp tin đã tải xuống và thậm chí cả địa chỉ IP đang tiêu tốn rất nhiều CPU trên hosting của bạn.
    Bạn cũng có thể sử dụngplugin WP Server Stats nhưng tốt hơn hết ta nên hạn chế sử dụng plugin.

AWStats giúp bạn tìm thấy:

• Trình thu thập băng thông cao
    • Địa chỉ IP băng thông cao
    • Các tệp tải xuống băng thông cao
    • Các tệp băng thông cao (ví dụ: hình ảnh)
    • Tổng số băng thông sử dụng (để theo dõi)

=>> Có một điều mình nhận ra là Công cụ tìm kiếm crawlers/nhện của Google thường tiêu tốn nhiều CPU nhất (băng thông) ...

ExpertVN thích bài này.
  2. Đang tải...